เราจะมีวิธีการเลี้ยงหนูตะเภา หนูแกสบี้ หนูขวัญ ยังไงดี? ต้องมีอะไรบ้าง?
การฝึกหนูตะเภา เข้าห้องน้ำ
วันแรกที่รับเลี้ยงหนูตะเภา "น้องมอมแมม" ของเราก็ฉี่และอึไปทั่วเลย สิ่งแรกที่ต้องทำคือ เอาผ้าที่ซับฉี่วางใส่ในห้องน้ำ เก็บอึไปทิ้งไว้ในห้องน้ำด้วย
ทำแบบนี้ 2-3 วัน หนูตะเภาของเราก็จะรู้แล้วว่าจะต้องไปฉี่และอึตรงไหน สบายเลย เราเก็บฉี่-อึแบบวันเว้นวัน กลิ่นของฉี่ก็ไม่มาก เพราะเลี้ยงตัวเดียว
เพื่อนๆลองนึกดูสิคะ ถ้ามีหลายๆตัวจะบันเทิงขนาดไหน อิอิ ถ้าไหวเลี้ยงเยอะๆก็น่าสนุกดีเหมือนกัน 555++ ปัจจุบันเราถือว่าประสบความสำเร็จแล้ว หนูตะเภาของเราเจ้าหนูมอมแมม ไม่ว่าจะฉี่หรืออึ ขี้เป็นที่เป็นทาง ปวดฉี่เค้าจะรีบกระโดดเข้าห้องน้ำทันที เราสบายใจมาก ช่วยในเรื่องของความสะอาดได้เยอะมากๆ
![ห้องน้ำหนูตะเภา แกสบี้](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjPlqYrYAeqYkZ9SMbP-s3URCZ83zlsztVDzmPagEMXCfnY4KPSOozhdLDZDvcUfw0Z3OqTqqNO2UlCZ4D0qBnOvSARDsgn6gx19cd0q0i0dUiH-CnyFeOBc2VgWc4R43klHChAZCEzEu_7af6qIH-DCz05AL94N1CGJJmTFyLIAR5R-JnSgcW6cj_cVv4o/w640-h475-rw/Guinea-pig-trained-toilet.jpg)
เก็บทำความสะอาดที่เดียว อาจจะจะเป็นพราะว่าเลี้ยงตัวเดียว อันนี้ก็มีส่วนนะคะเพื่อนๆ ไม่มีพฤติกรรมหมูที่จะก่อให้เกิดการแตกแถวไม่ทำตามที่สอน อีกอย่าสัตว์แต่ละตัวก็จะมีนิสัยที่แตกต่างกัน ดดยเฉพาะน้องมมอมแมมของเรา ไม่ได้อยากจะอวดอะไรนะคะ
แต่เป็นพฤติกรรมที่เราสังเกตได้ว่า เวลาที่เค้ากินหญ้ากินน้ำ ปากไม่เลอะแฮะ แต่พอเข้าไปดูตามกลุ่มที่เค้าแชร์กัน ขนที่คางนี่เขียวหญ้าเลย 555 แต่มอมแมมก็เป็นหนูตะเภาที่กินน้ำจากขวดไม่เป็นเอาซะเลย แทบยัดท่อน้ำเข้าไปกว่าจะได้ได้กิน เห็นหนูตะเภาของคนอื่นแค่ลิ้นแตะๆ โอ้..แม่เจ้า! กินน้ำได้มืออาชีพสุดๆ (ขำทุกครั้งที่มอมแมมกินน้ำ)
อุปกรณ์เลี้ยงหนูตะเภา หนูแกสบี้
1.กรงหนูแกสบี้ หรือคอกไม้ ก็ได้ ควรใช้วัสดุที่ไม่เคลือบพลาสติกเพราะเค้าเป็นสัตว์ฟันแทะเค้าจะแทะพลาสติกทำให้เกิดอันตรายได้ เลือกซื้อกรงสุนัข กรงแมวหรือกรงกระต่ายก็ได้ค่ะ ใช้ได้เหมือนกัน
ขนาดกรงหรือคอก ควรมีขนาดมากกว่า 60 ซม.ขึ้นไปต่อ 1 ตัวนะคะ ตามร้านขายอุปกรณ์สัตว์เลี้ยงจะมีขนาดกรงจะประมาณ 46*55*37 ซม.หรือมากกว่านี้ก็ยิ่งดีค่ะ
หรือจะใช้ชุดตะแกรงโครเมียมสำหรับประกอบคอกกรงหนูแกสบี้แบบ DIY ก็ได้ สำหรับกรงหนูตะเภาควรเลือกที่มีขนาดสูงหน่อยค่ะเพราะเค้าชอบกระโดดป๊อปคอร์น
ส่วนตัวเราใช้แผ่นฟิวเจอร์บอร์ดมาตัดทำเป็นคอก สูงประมาณ 13 ซม.
![ห้องน้ำหนูตะเภา](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgfjDlqvPkI-X9u9ruF5V9bvSiRHgWwJuVT3WC5QknRHqKKTnoJYD4yY-t4j07DkhjbD0GmU4-UyVNIYKo9BuiLc3JHVYZSCDD-WbOotqKSKyfm1jZXa3g_ANk9I7TRYW1X_iniiOsDot4yEO_aG5DEzGr8bNJwdtRp3o5R09iYeOPCGEJvjqAdgtviI9XV/w640-h640-rw/carno-cavy-toilet.jpg)
2. ห้องน้ำหนูตะเภา สามารถใช้ห้องน้ำสำหรับหนูแกสบี้ กระต่าย มีทั้งแบบเข้ามุมและสี่หลี่ยม
3. แผ่นพลาสติกรองพื้นกรง ช่วยป้องกันขาหนูตะเภาของเราตกร่องกรง หาซื้อตามร้านขายต้นไม้หรือวัสดุก่อสร้างก็ได้ค่ะ หรือสั่งซื้อออนไลน์ได้ ค้นหาคำว่า "แผ่นพลาสติกรองกรง" แต่ถ้าจะดีที่สุดคือการฝึกให้หนูตะเภาเข้าห้องน้ำ
4. ถ้วยอาหารควรเป็นถ้วยดินเผา หรือเซรามิก ไม่ควรใช้พลาสติกเพราะเค้าเป็นสัตว์ฟันแทะ อันตรายมากหากกินพลาสติกเข้าไป
5. ใช้ขวดน้ำลูกกลิ้งสำหรับสัตว์เลี้ยงขวดน้ำควรมีขนาดใหญ่พอสมควรเพราะเค้าจะกินน้ำเยอะมากในช่วงหน้าร้อนไม่ควรให้น้ำเป็นถ้วยเพราะสกปรกและอาจทำให้เกิดโรคได้ง่าย
6. แชมพูผสมครีมนวดสำหรับสัตว์เลี้ยง สูตรอ่อน หลายๆคนถามว่าใช้แชมพูสุนัขได้ไหม? สามารถใช้ได้เลยค่ะ แต่ต้องผสมน้ำให้เจือจางเยอะๆ และใช้สูตรอ่อนโยนสำหรับลูกสุนัขนะคะ
7. ไม้ลับเล็บลับฟัน เพื่อช่วยป้องกันฟันและเล็บยาวและคมเกินไป
8. บ้านสำหรับหนูตะเภา เราใช้ที่นอนที่เย็บขึ้นมาเองเลียนแบบบ้านสุนัข บางบนห้องน้ำสำหรับแกสบี้อีกที เพราะถ้าหนูเราเผลอขี้ก็ลงห้องน้ำไปเลย
![แผ่นรองซับฉี่](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiMOE45d-iRsZYNEXNr-O2nEYsYNEpWptgNXBDx1v41iyk0qN3GydpdG5-MvzIr14nrw5Ew99q8383YZi7c4pdJBtVHObzUTNBa753AtgAbYmriYTPlBLrULtvC8eZQAk59skC8nYFYrOaAFX0yZvE2IR4lU7WtTQmG2fuuZfMpxfsph55usG9Hl_C0Xhfo/w640-h589-rw/absorption-gel.png)
9. แผ่นรองซับฉี่ของสุนัข อันนี้เราใช้อยู่เพราะเราทำบ้านให้หนูตะเภาโดยใช้แผ่นฟิวเจอร์บอร์ดมาตัดทำเป็นคอก
การอาบน้ำให้หนูแกสบี้
ก็ไม่ยากอย่างที่คิดนะคะ ก่อนอื่นค้นหาคลิปในยูทูปมาดูก่อน เค้าอาบน้ำกันยังไงนะ?
เตรียมอุปกรณ์ให้พร้อมดังนี้
กะละมังเล็กๆ 2 ใบ /แชมพู สำหรับหนูแกสบี้ / ผ้าขนหนู / ไดร์เป่าผมขั้นตอนที่ 1 :
- กะละมังใบที่ 1 : ผสมน้ำอุ่นและน้ำยาอาบน้ำ แล้วเอาน้องลงไปอาบเลยค่ะ สามารถอาบแบบยกให้น้องยืนสองขา หรือให้ยืนสี่ขา น้องก็ยอมค่ะ น่ารักมากๆเลย พอสระขนเรียบร้อยแล้วก็ส่งไปที่กะละมังใบที่ 2 เพื่อล้างตัวได้เลยจ้า ( น้ำต้องพออุ่นๆนะคะ อย่าร้อนเกินไป เดี๋ยวสุก แฮ่!!)
- กะละมังใบที่ 2 : ผสมน้ำอุ่นเพื่อใช้ล้างตัวหลังจากฟอกตัวในกะละมังใบที่ 1 เสร็จแล้ว ก็ล้างตัวเพื่อเอาคราบน้ำยาออกให้หมดอาจจะล้างตัวซัก 2 น้ำก็ได้แต่เน้นว่าเป็นน้ำอุ่นนะคะ ถูตัวน้องด้วยความระมัดระวังด้วยนะคะ
ขั้นตอนที่ 2 :
หลังจากล้างตัวเรียบร้อยแล้ว เช็ดตัวหนูแกสบี้ด้วยผ้าขนหนูสะอาดอย่างเบามือ เนื่องจากกระดูกของหนูแกสบี้ อาจจะหักได้ และถ้าหากหนูแกสบี้สั่นไม่ต้องตกใจ เพราะหนูแกสบี้จะหยุดสั่นเมื่อ ตัวแห้งดีแล้วเอง
หากยังไม่มั่นใจ หรือยังไม่สะดวกที่จะอาบน้ำจริงๆ สามารถใช้ สเปรย์อาบแห้ง แทนได้ ซึ่งจะช่วยให้ ตัวสะอาด กลิ่นหอมสดชื่น อ่อนโยน ไม่มีส่วนผสมของแอลกอฮอลล์ สูตรไม่ต้องล้างออก
![สเปรย์อาบแห้ง แกสบี้ หนูตะเภา](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiWCpBWPr-NAhO1GdnmDH-06SoDNLSlS7niBjGfNb-LWd1PWena2Cv4n-QJp8KRT_BnSMRaJmNJbowlxT__ZupCmyiJVmznJfgTOzWYLDC5U_beebitXxAQsMh4oWISU-5KQkJ_-n-W-hUMv3vpCQ-vkt9peA-kFHkG28bls2yORY45Au9nl5CwD_CsMru4/w640-h640-rw/cavy-bath-spray.png)
ช่วยกำจัดแบคทีเรีย อ่อนโยนยิ่งขึ้น ลดการระคายเคืองผิว กลิ่นหอมจากธรรมชาติ ใช้ได้บ่อยตามต้องการ ไม่ทำให้ผิวแห้ง ใช้ได้ตั้งแต่สัตว์เลี้ยงยังเด็ก ผิวเปราะบาง ผิวแพ้ง่าย ผิวแห้งสามารถใช้ได้
ขั้นตอนที่ 3
เป่าขนให้แห้งด้วยไดร์เป่าผม โดยใช้อุณหภูมิและความแรงที่ต่ำที่สุด นอกจากนี้ให้ ระวังเรื่องเสียงไม่ให้ดังเกินไปด้วย
ขั้นตอนที่ 4 :
ขั้นตอนสุดท้าย คือพากลับบ้านที่ทำความสะอาดแล้ว อย่าลืมให้รางวัลเล็กๆ น้อยๆ พร้อมกับความรักแก่หนูแกสบี้ของคุณด้วย (ด้วยจุ๊ฟๆ ซัก2-3 ที อิอิ)
ข้อควรระวัง :
หลีกเลี่ยงบริเวณหน้าโดยเฉพาะหู กรณีที่ หน้าของหนูแกสบี้สกปรกให้ใช้ผ้าเปียกหมาดๆ เช็ดแทนที่จะใช้น้ำโดยตรง